คณะผู้บริหารมูลนิธิฯ
![](http://www.3r-foundation.or.th/media/image/%E0%B8%84%E0%B8%93%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%A5%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%AF_800x555.png)
ประวัติความเป็นมา
ก่อตั้งอย่างเป็นทางการ เมื่อวันที่ 27 สิงหาคม 2555 โดยคำแนะนำของ ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล ที่ต้องการจะก่อตั้งมูลนิธิที่เพื่อดูแลสิ่งแวดล้อมโดยใช้หลัก 3R สำหรับทุนในการจดทะเบียนจัดตั้งมูลนิธิ มาจากสองส่วน คือ ส่วนแรกมาจาก พระธรรมบัณฑิต เจ้าอาวาสวัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก ได้มอบปัจจัยที่ได้จากกิจกรรมผ้าป่ารีไซเคิล ภายใต้โครงการเฉลิมพระเกียรติ ๘๔ พรรษา ๘๔ ล้านกิโลกรัม ร่วมใจรีไซเคิลเพื่อพ่อ โดยสถาบันการจัดการบรรจุภัณฑ์และรีไซเคิลเพื่อสิ่งแวดล้อม เมื่อวันที่ 10 มีนาคม 2556 และส่วนที่สองมาจากเงินบริจาคจาก บริษัท ไทยน้ำทิพย์ จำกัด เพื่อจัดตั้ง "มูลนิธิการจัดการทรัพยากรอย่างยั่งยืน (มูลนิธิ 3R)"